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TANGAZ
O LA 
SERIKALI 

JINA LA 
SHERIA 

NDOGO 

YALIYOBAINIKA MAONI 
 

UTEKELEZAJI/UFAFANUZI 

1. (Tangazo 
la Serikali 
Na. 809 
la 
mwaka 
2024) 

Kanuni za 
Bima ya Afya 

kwa Wote 

  

(Zimetengene
zwa chini ya 
kifungu cha 
35) 

1. Kanuni ya 13 (3) inazipa jukumu 
Mamlaka za utambuzi kushirikisha 
wadau kwa ajili ya orodha ya watu 
wasio na uwezo 

Tatizo 
a) Kanuni inazitaka mamlaka 

kushirikisha wadau ilhali jukumu 
hilo linatekelezwa na mamlaka 
za utambuzi kwa mujibu wa 
kanuni na taratibu 
zinazosimamiwa na Wizara 
nyingine zinazohusika. Hali hii 
inaweza kuleta mkanganyiko 
wakati wa utekelezaji wa 
majukumu ya Wizara ya Afya na 
Wizara ambazo Mamlaka za 
utambuzi zipo chini yake. 

b) Kanuni haijaweka utaratibu 
wake mahsusi wa kutambua 
taarifa za watiu wasio na uwezo. 
Hali hii inaweza kusababisha 
Wizara kutokuwa na taarifa 
muhimu hivyo kukwamisha 
utekelezaji wa lengo la sheria 
mama. 

Kanuni ziweke 
utaratibu wa 
namna ya 
kuwatambua 
watu wasio na 
uwezo 
utakaoratibiwa 
na Wizara moja 
kwa moja kwa 
kushirikiana na 
Mamlaka za 
utambuzi 
zinazotambuliwa 
na Kanuni hizi. 

 

 

Maoni yamezingatiwa. Kanuni kuu 
imefanyiwa marekebisho kupitia Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa 
wote za mwaka 2025, TS. Na. 192 la tarehe 
21/03/2025 kwa kufutwa na kuandikwa upya 
kama ifuatavyo:                                 
“Utaratibu 
wa 
utambuzi 
wa watu 
wasio na 
uwezo 

 13.-(1) Kwa madhumuni ya 
ujumuishaji wa watu wasio na 
uwezo katika mfumo wa bima ya 
afya, Wizara kwa kushirikiana na 
mamlaka za utambuzi itaandaa 
mwongozo utakaobainisha vigezo 
vya utambuzi wa watu wasio na 
uwezo.  
 (2) Kwa madhumuni ya 
utekelezaji wa kanuni hii, Wizara 
itaziomba mamlaka za utambuzi 
wa watu wasio na uwezo kutambua 
na kuwasilisha kwake, katika 
muda utakaobainishwa, taarifa 
zinazohusiana na watu wasio na 
uwezo. 
 (3) Mamlaka za utambuzi 
zitafanya utambuzi wa watu wasio 
na uwezo kwa kuzingatia vigezo 
vilivyobainishwa katika mwongozo 
wa utambuzi wa watu wasio na 
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uwezo na kuwasilisha taarifa kwa 
Wizara. 
 (4) Wizara mara baada ya 
kupokea taarifa kutoka kwa 
mamlaka za utambuzi chini ya 
kanuni ndogo ya (3), itajumuisha 
orodha ya watu wasio na uwezo 
waliotambuliwa katika kanzidata 
ya watu wasio na uwezo kwa ajili 
ya kugharamiwa bima ya afya. 
 (5) Wizara inaweza, pale 
itakapohitajika na kwa namna 
itakayoona inafaa, kufanya uhakiki 
wa taarifa za watu wasio na uwezo 
zilizojumuishwa katika orodha ya 
watu wasio na uwezo.” 

Ufafanuzi: kwa kuwa vigezo vya utambuzi 
vitakuwa vinabadilika mara kwa mara 
kulingana na hali ya uchumi wa nchi, kukua 
au kushuka kwa vipato vya wananchi, au 
shughuli za uzalishaji ndani ya nchi na 
sababu zingine ambazo zinaweza kujitokeza, 
vigezo vya kuwatambua watu wasio na 
uwezo vimependekezwa kuwekwa katika 
Mwongozo utakaoandaliwa na Waziri 
mwenye dhamana na masuala ya afya. 
Lengo ni kuepuka kufanya marekebisho ya 
Kanuni mara kwa mara. 

 

2. Kanuni ya 15(3) inahusu uendeshaji Kanuni ya 2 Maoni yamezingatiwa. Kanuni kuu 
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wa kila siku wa mfuko 
utakaosimamiwa na Skimu ya Bima 
ya Afya ya Umma 

Tatizo  
Mamlaka ya usimamizi wa 
uendeshaji wa mfuko pia ina jukumu 
la kutoa huduma ya kugharamia 
bima za afya kwa watu wasio na 
uwezo. 

Majukumu haya yakifanyika kwa 
pamoja yanaondoa dhana ya 
uwajibikaji wa Skimu ya Bima ya 
Afya ya Umma. Utaratibu wa 
usimamizi wa mfuko uliowekwa na 
kanuni ni kinyume matakwa ya 
kifungu cha 25(4) cha sheria mama 
kinachomtaka Waziri kuweka 
utaratibu wa usimamizi bora wa 
mfuko. 

ifanyiwe 
marekebisho kwa 
kurekebisha tafsiri 
ya neno “Mfuko” 
ili kuonesha ni 
akaunti na si 
mfuko 
unaoanzishwa 
kama taasisi. 

 

imefanyiwa marekebisho kupitia Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa 
wote za mwaka 2025, TS. Na. 192 la tarehe 
21/03/2025 kwa kuongeza katika Kanuni ya 
2, tafsiri ya ifuatayo: 

“Mfuko” maana yake ni akaunti ya fedha za 
kugharamia watu wasio na uwezo kwa 
kuzingatia masharti ya kifungu cha 25 cha 
Sheria.” 

3. Kanuni ya 18 iinahusu udhibiti wa 
huduma za bima ya afya na 
kanzidata ya vituo vya huduma za 
afya. 

Tatizo 
a) Kanuni ya 18(1) (b) imetaja ngazi 

za kituo cha kutolea huduma za 
afya kama mojawapo ya taarifa 
itakayotunzwa na mamlaka 
kwenye kanzidata, pasipo 
kuweka tafsiri ya neno “ngazi”. 

Kanuni ifanyiwe 
marekebisho kwa 
kurejea 
Mwongozo wa 
Utoaji Huduma 
wa Vituo vya 
Afya, 2017. 

 

Maoni yamezingatiwa. Kanuni kuu 
imefanyiwa marekebisho kupitia Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa 
wote za mwaka 2025, TS. Na. 192 la tarehe 
21/03/2025 kama ifuatavyo: 

 18.-(1) Mamlaka itatunza kanzidata ya 
vituo vya huduma za afya vilivyoingia 
Mkataba na skimu za bima ya afya 
ikijumuisha taarifa zifuatazo: 

(c) ngazi ya kituo cha kutolea huduma za 
afya kwa kuzingatia miongozo ya utoaji 



 

4 

 

Hali hii inaweza kusababisha 
kubaki na fasiri ya mazoea na 
kuondoa uwezekano wa aina 
zingine za vituo kutambulika 
ngazi zake na hivyo kushindwa 
kushiriki kuwahudumia 
watanzania. 
 

huduma kwa vituo vya kutolea huduma za 
afya. 

4. Kanuni ya 24 (1)(a) inainisha sababu 
zinazoweza kusababisha ukomo wa 
uanachama katika skimu ya Bima 
ya Afya. 

Tatizo 
Kanuni inaweka ukomo wa 
mwanachama ambaye ni 
mwajiriwa wa sekta ya umma 
kupata huduma ya skimu kutokana 
na kutochangia ndani ya miezi 
mitatu mfululizo. Kanuni 
haijazingatia wajibu aliopewa 
mwajiri katika sekta ya Umma chini 
ya Sheria ya Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya Sura ya 395. 

 

Kanuni iweka 
utaratibu wa 
kumjulisha 
mwajiriwa kabla 
ya kusitisha 
huduma pale 
ambapo mwajiri 
ameshindwa 
kuwasilisha 
michango. 

 

 

Maoni yamezingatiwa. Kanuni kuu 
imefanyiwa marekebisho kupitia Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa 
wote za mwaka 2025, TS. Na. 192 la tarehe 
21/03/2025 kwa kuongeza kanuni ndogo 
ifuatayo;- 

 “(2) Skimu ya bima ya afya itamjulisha 
mwanachama kwa maandishi, kuhusu 
uanachama wake kufikia ukomo kwa sababu 
za kushindwa kuchangia, mwezi mmoja kabla 
ya kufikia ukomo.” 

5. Kanuni ya 30 (1) inaeleza kuhusu 
kuwa huduma zinazopatikana 
kwenye kitita cha mafao ya 
huduma muhimu zitakuwa kama 
zilivyobainishwa kwenye sheria 
mama. 

Wizara ikamilishe 
haraka mchakato 
na wadau ili 
kujumuisha 
huduma za kitita 
cha mafao ya 

Maoni yamepokelewa. 

Wizara inaendelea kukamilisha mchakato 
wa kuandaa vitita vya mafao, na baada ya 
hatua hiyo Kanuni itafanyiwa marekebisho 
na kujumuisha huduma za vitita vya mafao. 
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Tatizo 
Kanuni imefanya rejea ya huduma 
za kitita cha mafao ya huduma 
muhimu zilizotajwa chini ya Jedwali 
A la sheria. Kanuni haijatoa 
ufafanuzi wa kina kama 
ilivyoelekezwa katika Jedwali A 
kuhusu huduma za kitita cha mafao 
ya huduma muhimu zitatolewa. 
Kutokuainisha aina za huduma za 
kitita cha mafao ya huduma 
muhimu ni kukwamisha utekelezaji 
wa masharti sheria mama. 

huduma muhimu 
katika Kanuni. 

 

Hadi sasa wadau walioshirikishwa ni: 
Waganga wafawidhi wa hospitali za rufaa 
za Mikoa, hospitali za wilaya, TAMISEMI na 
Makatibu Wakuu.  

Wadau waliobaki ambao Wizara inatarajia 
kuwafikia ni pamoja na;- 

Sekta Binafsi, Taasisi za kidini, vyama vya 
kitaaluma pamoja na vyama vya 
wafanyakazi. 

Baada ya kukamilika, vitita vitawasilishwa 
TIRA kwa ajili ya upekuzi/uhakiki ili kuona 
kama vinaendana na uhalisia wa soko. 

6. Kanuni ya 35 inahusu kitita cha 
huduma za ziada. 

Tatizo 
Huduma za kwenye kitita cha 
huduma za ziada haijafafanuliwa 
katika Kanuni kama ilivyoelekezwa 
na Kifungu cha 35 (b) cha sheria 
mama kinachompa Waziri mamlaka 
ya kutengeneza kanuni 
zitakazoainisha kitita cha mafao, 
muda, masharti au wigo wa kitita 
cha mafao. 

Kanuni iweke 
tafsiri ya vitita vya 
Bima ya Afya 

 

 

Maoni yamepokelewa. Aidha, Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote, Sura 161 imeweka 
tafsiri ya vitita vya mafao. Hivyo, kwa kuwa 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 
zinasomwa pamoja na Sheria, 
inapendekezwa Kanuni kubaki kama zilivyo. 

7. Kanuni ya 36 (3) kimeelekeza kituo 
kutoa sababu za msingi na madai 
yanaweza kukubaliwa au 
kukataliwa na skimu, Kanuni ya 37 
(2) imeipa skimu mamlaka ya 

Wizara ione 
namna nzuri ya 
kulipa kufidia kwa 
kituo cha afya 
kutokana na 

Maoni yamezingatiwa. Kanuni kuu 
imefanyiwa marekebisho kupitia Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa 
wote za mwaka 2025, TS. Na. 192 la tarehe 
21/03/2025 kwa kufuta kanuni ya 37(2) 
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kuongeza muda wa siku 15 kwa 
kutoa taarifa ya kusudio. 

Tatizo 
a) Kanuni zote kwa pamoja hazitoi 

fursa sawa kati ya mtoa huduma 
na skimu ya bima ya Afya katika 
kushughulikia masuala baina 
yao, skimu imepewa nguvu ilihali 
washirika hawana uwezo huo.  

b) Kanuni ya 36(3) inaeleza madai 
ya kituo yakichelewa, skimu 
inaweza kukubali au kuyakataa 
madai hayo, lakini haisemi kituo 
kina nafasi gani kukubali au 
kukataa kusudio la skimu 
kuongeza siku 15 baada ya siku 
60.  Ikizingatiwa hii inafanya 
kuwa na siku 75 za malipo, 
wakati asilimia kubwa ya credit 
facitilities kwenye soko la bidhaa 
ni siku 60. 

ucheleweshaji wa 
malipo 
uliosababishwa 
na Skimu ya bima 
ya Afya. Pia 
Wizara iangalie 
upya muda wa 
kushughulikia 
madai hayo kwa 
ujumla kwani 
muda uliotajwa 
na kanuni hii 
kiuhalisia ni 
mwingi. 

 

 

inayoweka muda wa nyongeza wa siku 15. 
Hivyo, kwa sasa muda wa kukamilishwa kwa 
malipo ni siku sitini (60).  

Aidha, kuhusu suala la fidia kwa kituo, kwa 
sasa Kanuni 37 (3) imebainisha sharti kwa 
skimu itakayochelewesha malipo, kukilipa 
kituo husika malipo hayo pamoja na faini ya 
asilimia tano (5%) kama fidia ya 
ucheleweshaji.  

Hivyo, inapendekezwa Kanuni ibaki kama 
ilivyo katika eneo la ulipaji wa fidia. 

8. Kanuni hizi zimetungwa kwa lengo la 
kuwezesha utekelezaji wa masharti 
ya Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote, 2023. 

Tatizo 
a) Kanuni haioneshi mambo 

muhimu yaliyoelekezwa na 
sheria mama kama vile Viwango 
vya uchangiaji kwa ajili ya sekta 

Marekebisho 
yafanyike kwa 
kuweka mambo 
muhimu yote 
ambayo 
yametambuliwa 
na Sheria mama 
kuwa 
yatafafanuliwa 
na kanuni hizi. 

Maoni yamepokelewa. 

Aidha, kwa sasa masuala ambayo 
hayajatungiwa Kanuni ni yale ambayo 
maandalizi yake hayajakamilika au ambayo 
hayahitajiki kwa sasa. Hivyo, masuala hayo 
yatakapokamilika au kuhitajika Kanuni 
zinaweza kufanyiwa marekebisho au Kanuni 
mpya kutungwa ili kujumuisha masuala 
hayo. 
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ya umma, sekta rasmi binafsi na 
sekta isiyo rasmi; 

Kanuni inaelekeza masuala 
mbalimbali kutolewa ufafanuzi 
katika miongozo badala ya kuekwa 
katika Kanuni kama ilivyoelekezwa 
na sheria mama. 

 Hivyo, inapendekezwa, Kanuni kubaki kama 
ilivyo. 
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